Công ty luật Dragon
Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội

Công ty luật Dragon

Thuế thu nhập cá nhân bán nhà

Cập nhập: 24/11/2021 - Công ty luật Dragon

Theo quy định của pháp luật, cá nhân có thu nhập từ hoạt động chuyển nhượng bất động sản thì có nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân cho Nhà nước, trừ các trường hợp được miễn thuế đã quy định chi tiết. Bài viết dưới đây chúng tôi sẽ hướng dẫn bạn cách tính thuế thu nhập cá nhân bán nhà chính xác nhất.

1. Người nộp thuế thu nhập cá nhân bán nhà là ai?

Theo Khoản 5, Điều 2 Thông tư 11/2013/TT-BTC, thu nhập từ hoạt động chuyển nhượng quyền sở hữu nhà đất, kể cả nhà ở hình thành trong tương lai là thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân. Do đó, người có thu nhập từ hoạt động này đều phải có nghĩa vụ nộp thuế cho Nhà nước.

Thuế thu nhập cá nhân bán nhà
Người bán có thu nhập từ hoạt động bán nhà sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân cho Nhà nước
 
Căn cứ theo quy định này thì bên bán là người có thu nhập nên sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Tuy nhiên hiện nay, các bên tham gia giao dịch mua bán nhà đều có quyền được thỏa thuận về người hoàn thành nghĩa vụ thuế cho Nhà nước.
 

2. Cách tính thuế thu nhập cá nhân bán nhà

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp khi thực hiện giao dịch bán nhà được tính theo công thức sau:
 
Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Giá chuyển nhượng x Thuế suất 2%
 
- Giá chuyển nhượng đối với trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất là giá ghi trên hợp đồng chuyển nhượng ngay tại thời điểm chuyển nhượng.
 
Trường hợp không ghi giá đất hoặc mức giá thấp hơn giá do ủy ban nhân dân cấp định quy định thì sẽ được xác định theo bảng giá đất do UBND cấp tỉnh quy định tại thời điểm đó.
 
Cách tính thuế thu nhập cá nhân bán nhà
Giá chuyển nhượng được xác định dựa vào giá ghi trên hợp đồng
 
- Giá chuyển nhượng đối với trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất có công trình xây dựng trên đất thì phần giá trị công trình này sẽ được xác định theo giá tính lệ phí trước bạ do UBND cấp tỉnh quy định. Trong trường hợp UBND cấp tỉnh không có quy định về lệ phí trước bạ nhà thì sẽ căn cứ theo quy định của Bộ Xây dựng về phân loại nhà, các tiêu chuẩn, định mức cơ bản để xác định giá trị thực tế của công trình.
 
- Đối với công trình hình thành trong tương lai, nếu hợp đồng giao dịch không ghi giá chuyển nhượng hoặc giá thấp hơn so với tỷ lệ góp vốn trên tổng giá trị nhân với giá đất và giá tính lệ phí trước bạ do UBND cấp tỉnh quy định thì giá chuyển nhượng được xác định bằng:
 
Giá chuyển nhượng = Giá UBND cấp tỉnh quy định x Tỷ lệ góp vốn trên tổng giá trị hợp đồng

3. Hướng dẫn khai nộp thuế thu nhập cá nhân bán nhà

Thông thường cá nhân đều phải tự mình hoàn thiện hồ sơ khai nộp thuế khi bán nhà hoặc chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Cách khai nộp thuế thu nhập cá nhân bán nhà được thực hiện như sau:

3.1  Hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân bán nhà

- Tờ khai thuế thu nhập cá nhân theo mẫu 03/BĐS-TNCN
- Bản chụp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc giấy chứng minh quyền sở hữu nhà hoặc quyền sở hữu các công trình gắn liền trên đất. Cá nhân phải cam kết chịu trách nhiệm về bản chụp mà mình cung cấp
- Hợp đồng chuyển nhượng nhà đất hợp pháp
- Các giấy tờ có liên quan để xác định đối tượng thuộc trường hợp miễn thuế thu nhập cá nhân bán nhà (nếu có)

3.2  Nộp hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân ở đâu?

Sau khi chuẩn bị hồ sơ đầy đủ, cá nhân nộp hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân tại bộ phận 1 cửa liên thông hoặc chi cục Thuế nơi có nhà, quyền sử dụng đất chuyển nhượng. Trường hợp địa phương chưa có bộ phận một cửa liên thông thì nộp hồ sơ trực tiếp tai Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất nơi có nhà, quyền sử dụng đất chuyển nhượng.
 
Thuế thu nhập cá nhân bán nhà
Nộp hồ sơ khai thuế tại bộ phận một cửa liên thông hoặc chi cục thuế nơi có nhà, quyền sử dụng đất chuyển nhượng
 
Nếu cá nhân chuyển nhượng nhà hoặc công trình hình thành trong tương lai thì khai nộp thuế thu nhập cá nhân tại Chi cục Thuế địa phương nơi có nhà, công trình hình thành trong tương lai hoặc tổ chức, cá nhân đã được cơ quan thuế ủy nhiệm thu.

3.3  Thời hạn nộp hồ sơ trong bao lâu

Nếu trong hợp đồng chuyển nhượng không có thỏa thuận bên mua là người nộp thuế thu nhập cá nhân thay cho bên bán thì thời hạn nộp hồ sơ chậm nhất là 10 ngày, kể từ ngày hợp đồng chuyển nhượng có hiệu lực.
 
Nếu hợp đồng có thỏa thuận bên mua là người nộp thuế thu nhập cá nhân thay cho bên bán thì thời hạn nộp hồ sơ chậm nhất là thời điểm làm thủ tục đăng ksy quyền sở hữu mới.
 
Trường hợp chuyển nhượng nhà và công trình hình thành trong tương lai thì thời hạn này được xác định là thời điểm cá nhân nộp hồ sơ khai thuế với cơ quan thuế.
 
Trên đây chúng tôi đã hướng dẫn đến bạn cách tính thuế và nộp hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân bán nhà. Mọi vướng mắc xin vui lòng liên hệ với Luật Dragon để được tư vấn và hỗ trợ trong thời gian sớm nhất!
 
>>> Xem ngay: Thuê luật sư giải quyết các vấn đề liên quan đến thủ tục pháp lý đất đai 
 

DMCA Protect

DMCA.com Protection Status
zalo Phone