Công ty luật Dragon
Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội

Công ty luật Dragon

Người sử dụng lao động có được giữ giấy tờ gốc của người lao động không?

Cập nhập: 5/3/2021 - Công ty luật Dragon

Công ty Luật tại Hải Phòng tư vấn về trường hợp người sử dụng lao động giữ hồ sơ, giấy tờ gốc của người lao động

Câu hỏi: Kính gửi Luật sư tại Hải phòng, hiện tại tôi đang làm việc cho công ty liên doanh tại Khu công nghiệp VSHIP Hải Phòng. Các đây 3 tháng công ty có cho em đi học nâng cao trình độ nhưng sau khi hoàn thành, phía công ty lại giữ chứng chỉ bản gốc của tôi. Xin hỏi Luật sư như vậy đúng hay sai ạ? ( Thanh Hào)   

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Luật sư tại Hải Phòng. Thay mặt phòng Tư vấn luật lao động, luật sư xin phúc đáp câu hỏi của bạn như sau: 

Khi công ty cử bạn đi học, giữa hai bên sẽ ký kết hợp đồng đào tạo nghề theo quy định tại Điều 62 Bộ luật Lao động năm 2012 như sau: 

 “1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động. Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản. 

2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây: 

a) Nghề đào tạo;

b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;

c) Chi phí đào tạo;

d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;

đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động.”  

 

Giữ giấy tờ gốc của người lao động  

Như vậy, sau khi được công ty cử đi học và được cấp chứng chỉ thì công ty không được giữ bản gốc chứng chỉ của bạn.  

Ngoài ra, theo Luật sư tại Hải Phòng thì Khoản 1 Điều 20 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định người sử dụng lao động không được giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động sau khi giao kết hợp đồng lao động. Điểm a khoản 2 Điều 5 Nghị định số 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.  

Ngoài bị phạt tiền, người sử dụng lao động còn bị buộc trả lại bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ đã giữ của người lao động theo điểm a khoản 3 Điều 5 Nghị định 95/2013NĐ-CP. 

>>>Để được tư vấn đầy đủ mọi vấn đề pháp lý của doanh nghiệp, bạn hãy liên hệ tới luật sư doanh nghiệp, với mức phí hiện nay rất rẻ, rẻ hơn nhiều so với việc thuê nhân viên pháp lý. Tìm hiểu thêm tại: Phí luật sư doanh nghiệp    

Mọi ý kiến thắc mắc  vui lòng liên hệ:  

Công ty Luật Dragon – Hotline: 1900599979  

Website: http://congtyluatdragon.com         Email : dragonlawfirm@gmail.com

Facebook : https://www.facebook.com/vanphongluatsudragon

Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

Văn phòng Luật sư tại Long Biên: số 24 ngõ 29 Phố Trạm, Long Biên, Hà Nội.

Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: số 102 Lô 14  đường Lê Hồng Phong, quận Hải An, Hải Phòng.

DMCA Protect

DMCA.com Protection Status
zalo Phone