Tôi và chồng tôi có đăng ký kết hôn và chung sống cùng nhau hơn 20 năm. Chồng tôi có 1 con riêng của người vợ trước. Năm 2016 chồng tôi mất đi không để lại di chúc. Khi còn sống tôi và chồng tôi tạo lập nên khối tài sản chung bao gồm hai thửa đất rộng 150m và một căn nhà 4 tầng. Tuy nhiên con riêng của chồng tôi đòi chia hết số phần tài sản trên. Công ty Luật Dragon cho tôi hỏi số tài sản trên của vợ chồng tôi có phải chia đều hết các phần cho con trai tôi không? Tôi xin trân thành cảm ơn.

Trả lời:

Chồng chị mất năm 2016 nên Luật áp dụng đối với trường hợp của chị là Bộ luật dân sự 2005.

Điều 634 Bộ luật dân sự 2005 quy định:

“ Điều 634. Di sản

Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác.”

Như vậy, di sản của chồng chị để lại là tài sản riêng của chồng chị và tài sản của chồng chị trong khối tài sản chung tạo lập trong thời kỳ hôn nhân với chị.

 Điều 675 Bộ luật dân sự quy định về những trường hợp thừa kế theo pháp luật, trong đó có trường hợp không có di chúc.

Hàng thừa kế thứ nhất theo pháp luật quy định tại điểm a khoản 1 điều 676 Bộ luật dân sự gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

Như vậy, số tài sản của chồng chị nằm trong khối tài sản chung vẫn phải chia cho con riêng của chồng chị nếu anh ấy có yêu cầu Tòa án chia thừa kế của chồng chị theo pháp luật.

Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư tư vấn của Công ty Luật Dragon qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900.599.979, hoặc E-mail: dragonlawfirm@gmail.com / congtyluatdragon@yahoo.com