Câu hỏi: Kinh gửi Luật sư chuyên hình sự, em cxin phép giấu tên. Hôm 23/7 vừa rồi, em có nhặt được một chiếc ví do người đi trước đánh rơi, trong ví có khoảng 5 triệu đồng. Họ có ý muốn xin lại nhưng vì lòng tham nên em đã không trả. Sau đó, họ gọi công an tới và lập biên bản. Em xin hỏi liệu em có bị tội gì không ạ?

Trả lời:

Luật sư chuyên hình sự thuộc Công ty Luật Hà Nội xin trả lời bạn như sau:

Với nội dung bạn vừa trình bày, hành vi không trả lại người bị đánh rơi tài sản đnag có dấu hiệu của tội Tội công nhiên chiếm đoạt tài sản; theo 172 điều Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017.

Công nhiên chiếm đoạt tài sản là hành vi công khai lấy tài sản trước sự chứng kiến của chủ sở hữu hoặc người có trách nhiệm quản lý tài mà không dùng vũ lực hoặc đe doạ dùng vũ lực hoặc bất cứ một thủ đoạn nào nhằm uy hiếp tinh thần của người quản lý tài sản. Tính chất công khai, trắng trợn của hành vi công nhiên chiếm đoạt tài sản thể hiện ở chỗ người phạm tội không giấu diếm hành vi phạm tội của mình, trước, trong hoặc ngay sau khi bị mất tài sản người bị hại biết ngay người lấy tài sản của mình (biết mà không thể giữ được).

Điều 172 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định như sau:

“1- Người nào công nhiên chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm: (a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm; (b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 173, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm; (c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội; (d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ.

2- Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm: (a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng; (b) Hành hung để tẩu thoát; (c) Tái phạm nguy hiểm; (d) Chiếm đoạt tài sản là hàng cứu trợ; (đ) (được bãi bỏ);

3- Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm: (a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng; (b) (được bãi bỏ); (c) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

4- Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm: (a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên; (b) (được bãi bỏ); (c) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.”

5- Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng" 

Như bạn trình bày, trng ví có khoảng 5 triệu đồng, như vậy trường hợp bạn không trả lại chủ sở hữu của chiếc ví thì bạn có thể bị phạt tù tối đa là 03 năm và có thể bị phạt tiền tối đa là 100.000.000 đồng.

Bạn nên gặp và trả lại người đánh mất đồng thời có động thái xin lỗi để háo giải yếu tớ hình sự trên.

Chúc bạn có sự lựa chọn đúng dắn

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ luật sư chuyên hình sự:

Công ty Luật Dragon – Hotline: 1900599979
Website: http://congtyluatdragon.com
Email : dragonlawfirm@gmail.com
Facebook : https://www.facebook.com/vanphongluatsudragon
Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

Văn phòng Luật sư tại Long Biên: số 24 ngõ 29 Phố Trạm, Long Biên, Hà Nội.
Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.