Câu hỏi: Xin chào Công ty Luật DRAGON, cháu muốn hỏi, cháu là con ngoài giá thú của bố. Ngày 1/8/2018 vừa qua, bố cháu không may bị tai nạn và qua đời. Cháu xin hỏi cháu có được coi là người thừa kế của bố cháu không ạ? Các anh chị (con của bố cháu) nói vì cháu là con ngoài giá thú nên không được hường thừa kế. Mong luật sư tư vấn giúp ạ?

Công ty Luật DRAGON trả lời:

Trước tiên, xin cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Công ty Luật DRAGON. Dựa trên các thông tin bạn cung cấp, chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Pháp luật dân sự không phân biệt quyền thừa kế theo pháp luật của con trong giá thú hay ngoài giá thú đối với di sản của cha. Vì vậy, nếu bạn có đầy đủ chứng cứ để chứng minh rằng bạn là con ngoài giá thú thì bạn vẫn được pháp luật bảo vệ quyền được hưởng thừa kế. Khi đó, con của bà được coi là con đẻ của bố bạn. Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 651 Bộ luật dân sự năm 2015 về hàng thừa kế theo pháp luật thì bạn thuộc diện hàng thừa kế thứ nhất.

Do trong câu hỏi, bạn không nói rõ, bố bạn mất có để lại di chúc hay không nên chúng tôi xin đưa ra hai trường hợp như sau:

Trường hợp 1: Bố bạn không để lại di chúc

Trong trường hợp này, bạn vẫn thuộc chủ thể thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Việc tài sản thừa kế của bạn sẽ áp dụng theo quy định của pháp luật.

Trường hợp 2: Bố bạn để lại di chúc hợp pháp

Nếu bố bạn để lại di chúc mà có tên bạn trong di chúc hưởng di sản thì bạn được hưởng phần di sản tương ứng với di chúc.

Nếu trong di chúc mà không có tên bạn (nói cách khác bố bạn truất quyền thừa kế di chúc của bạn) thì bạn không được hưởng di chúc, trừ trường hợp, bạn dưới 18 tuổi hoặc mất khả năng lao động thì được hưởng 2/3 của 1 phần thừa kế theo pháp luật từ di sản để lại của bố bạn.

Việc anh chị (con của bố bạn) cho rằng bạn là con ngoài giá thú và

Trên đấy là nội dung tư vấn của Công ty Luật DRAGON dựa trên nội dung bạn cung cấp.

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

Công ty Luật Dragon – Hotline: 1900599979
Website: http://congtyluatdragon.com
Email : dragonlawfirm@gmail.com
Facebook : https://www.facebook.com/vanphongluatsudragon
Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

Văn phòng Luật sư tại Long Biên: số 24 ngõ 29 Phố Trạm, Long Biên, Hà Nội.
Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.